Lesson 1 of 4 ยท Grade 5 Kiswahili

Ngeli ya U-I na LI-YA

15 min

Ngeli ya U-I

Nomino nyingi huanza na m- au mw- katika umoja na mi- katika wingi. Mara nyingi ni miti na mimea.

  • Mti umeanguka. - Miti imeanguka.
  • Mwembe umezaa. - Miembe imezaa.
  • Mkate umeliwa. - Mikate imeliwa.

Ngeli ya LI-YA

Nomino nyingi huwa na umoja usio na kiambishi na wingi wa ma-.

  • Embe limeiva. - Maembe yameiva.
  • Gari limefika. - Magari yamefika.
  • Jicho linauma. - Macho yanauma.

Kidokezo

Jiulize: wingi wake ni upi? Mti - miti (U-I). Gari - magari (LI-YA).

Key points to remember

  • U-I: mti-miti, mkate-mikate
  • LI-YA: embe-maembe, gari-magari
  • Tumia wingi kutambua ngeli